उच्चरक्तदाब कमी करण्याचे आयुर्वेदिक उपाय(Hypertension and Ayurveda)

 

 

hypertension and ayurveda

रक्तदाबाची (Blood Pressure) समस्या हल्लीच्या धावपळीच्या काळात अगदीच सामान्य झाली आहे. पण कधी रक्तदाब (Hypertension) अचानक वाढेल आणि कधी कमी होईल हे कोणीच सांगू शकत नाही. त्यामुळे त्या रुग्णाला त्रास भोगावा लागतो. त्यासाठी उच्च दाब नियंत्रणात आणण्यासाठी आमच्याकडे काही उपाय आहे जे कदाचित  तुमच्या नक्कीच कामात येईल.

उच्च रक्तदाब आयुर्वेदात ( hypertension in ayurveda)

आयुर्वेदात उच्च रक्तदाब रक्तगवात म्हणून ओळखला जातो. ज्यामध्ये रक्तवाहिन्यांमधील रक्ताचा भार वाढतो. आयुर्वेदात उच्च रक्तदाब उपचारांचा दीर्घकालीन आणि सखोल प्रभाव पडतो. कारण लक्षणांवर नियंत्रण ठेवण्याऐवजी तो या समस्येच्या मूळ कारणावर उपचार करतो. आरोग्यदायी आहार आणि आसीन जीवनशैली ही उच्च रक्त दाबाची मुख्य कारणे आहेत. यामुळे शरीरात विष तयार होते (म) आणि ते रक्तवाहिन्यांना संकुचित करण्याचे काम करते. त्यामुळे रक्ताभिसरण करण्यासाठी जास्त दबाव आणला जातो, ज्यामुळे उच्च रक्तदाबाची समस्या निर्माण होते. रक्तदाब वाढणे एखाद्याचे वय, लिंग, शारीरिक आणि मानसिक क्रियाकलाप, कौटुंबिक इतिहास आणि आहार यावर अवलंबून असते. निरोगी प्रौढ व्यक्तीचे सामान्य रक्तदाब 120 मिमी एचजी सिस्टोलिक आणि 80 मिमी एचजी डायस्टोलिक असते.

   रक्तदाब हि एक सामान्य समस्या असून अनेकांना हा त्रास भोगावा लागतो. रक्तदाबाचे दोन प्रकार असतात. एक असतो हाय ब्लड प्रेशर अर्थात उच्च रक्तदाब आणि दुसरा असतो लो ब्लड प्रेशर अर्थात कमी रक्तदाब. काहींना उच्च रक्तदाबाला सामोरे जावे लागते तर काहींना कमी रक्तदाबाचा त्रास सहन करावा लागतो. उच्च रक्तदाबाची समस्या मद्यपान, धुम्रपान आणि मीठ जास्त खाल्ल्याने उद्भवते. तर कमी रक्तदाबाची समस्या आपल्या आहाराशी निगडीत असते. आहार संतुलित नसलेल्या व्यक्तींमध्ये कमी रक्तदाबाची समस्या मोठे प्रमाणावर दिसून येते. कमी रक्तदाबामुळे कधी कधी रुग्ण बेशुद्ध होऊन कोसळतो. एक चांगली गोष्ट म्हणजे कमी रक्त दाबाची समस्या हि घरगुती उपचार करून सुद्धा नियंत्रणात आणता येते. आज आपण याचबद्दल जाणून घेणार आहोत की असे कोणते घरगुती उपाय आहेत जे केल्याने आपण कमी रक्तदाब नियंत्रणात ठेवू शकतो.

    आयुर्वेदामध्ये उच्च रक्तदाब नियंत्रित करण्यासाठी हर्बल अतिरिक्त आहारांसह आपले आरोग्य जपण्यासाठी काही घरगुती उपाय सांगितलेले आहेत. रक्तदाब नियंत्रित करण्यासाठी काही आयुर्वेदिक औषधी वनस्पती प्रभावी आहेत ती खालील प्रमाणे :

Ayurvedic Medicinal plant for Hypertension

ओवा (Ajvain)

    वाढत्या बीपीला कमी करण्यासाठी जेवनानंतर माऊथ फ्रेशनर म्हणुन  आवडीने खाल्लेला ओवा बीपी कमी करण्यासाठी  फायदेशीर आहे. हे ताण संप्रेरकांचे उत्पादन कमी करण्याचे कार्य करते. ज्यामुळे रक्तवाहिन्या संकुचित होतात आणि बीपी कमी होण्यास मदत होते. पचन आणि बीपी नियंत्रित करण्यासाठी  जेवणानंतर चिमूटभर ओवा खावे.

गाजर (Carrot juice)

    गाजरांमध्ये पोटॅशियम (Potassium) जास्त असते आणि ते शक्तिशाली अँटीऑक्सिडेंट (Antioxidant) आहे. जे उच्च रक्तदाब कमी करण्यास प्रभावी आहेत. गाजरचा रस हृदय आणि मूत्रपिंडाचे (Kidney function) कार्य नियमित करण्यास मदत करते. ज्यामुळे उच्च रक्तदाब नियंत्रित होतो.

तुळशीची पाने व मध (Tulsi Leaves & Honey)

    १५ ते २० तुळशीच्या पानांचा रस काढून घ्या आणि त्यात एक चमचा मध टाकून ते मिश्रण सेवन करा. शक्य असल्यास एक वाटी दही घेऊन त्यात तुळशीच्या पानांचा रस मिसळून सुद्धा ते मिश्रण सेवन करू शकता. हे दोन्ही घरगुती उपाय कमी रक्तदाब नियंत्रित ठेवण्यासाठी मोठी मदत करतात. यामागे वैज्ञानिक कारण असे आहे की दह्यामध्ये मॅग्नेशियमचे (Magnesium) प्रमाण असते. हे रक्तदाब पूर्ववत करण्यासाठी महत्त्वाचे असते.

डाळिंबाचा रस (Pomegranate juice)

     60 मिली डाळिंबाचा रस आपला रक्तदाब कमी करतोकोलेस्टेरॉल (Cholesterol) सुधारतो आणि हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी रोगाचा धोका कमी करण्यास मदत करतात.

मध (Honey)

     मधाचे पाणी देखील रक्तदाब कमी करण्यास मदत करते. एक कप गरम पाण्यात एक चमचा मध आणि सफरचंद सायडर व्हिनेगरचे पाच ते दहा थेंब टाकावे. सकाळी रिक्त पोटी प्यावे. हे पेय कोलेस्ट्रॉल कमी करण्यात मदत करते. तसेच वासोडिलेशनचे (Vasodilation ) काम करते व रक्तदाब नियमित करण्यास मदत करते.

आवळा (Amla)

आवळ्यामधील संयुगे वासोडिलेटर (Vasodilator) म्हणून काम करतात. त्यामुळे रक्तवाहिन्या रुंद होतात व उच्च रक्तदाब कमी करण्यास मदत होते. सर्वोत्तम परिणामासाठी रिकाम्या पोटी सकाळी 1 कच्चा आवळा खावे. जर फळ उपलब्ध नसेल तर कोमट पाण्याबरोबर आवळा रस घ्यावा.

तुळशी (Tulsi)

     पवित्र तुळशीला धार्मिक तसेच आयुर्वेदिक महत्त्व आहे. सौम्य चव असलेल्या हिरव्या पानांमध्ये खूप शक्तिशाली संयुगे असतात. जे रक्तदाब, सर्दी, फ्लू, संधिवात आणि इतर आरोग्याशी संबंधित अनेक समस्यांवर उपचार करण्यासाठी प्रभावी म्हणून ओळखले जातात. तुळशीच्या पानांमध्ये युजेनॉल (Eugenol) आहे. जे एक कंपाऊंड आहे. जे नैसर्गिक कॅल्शियम चॅनेल ब्लॉकर (Calcium Channel Blocker) म्हणून काम करून उच्च रक्तदाब नियंत्रित करते. 

अश्वगंधा (Ashwagandha)

     ताण हा उच्च रक्तदाबाचे मुख्य कारण आहे आणि आपले मन शांत करण्यासाठी अश्वगंधापेक्षा चांगला उपाय कोणताच नाही. हे लोकप्रिय आयुर्वेदिक औषधी वनस्पती डाप्टोजेनचा (Adaptogen) समृद्ध स्त्रोत आहे. ज्याचा मनावर शांत प्रभाव पडतो आणि चिंता व तणाव सहन करण्यास मदत होते. याशिवाय रोगप्रतिकारशक्ती वाढविण्यात मदत होते. एका ग्लास कोमट पाण्यात 1 चमचा अश्वगंधा पावडर मिसळा आणि सकाळी रिकाम्या पोटी पातळीवर प्यावे.

त्रिफळा (Triphala)

     त्रिफळा हे मोठ्या प्रमाणात गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल (Gastro Intestinal) उपचारांसाठी वापरले जाते. हे पारंपारिक आयुर्वेदिक मिश्रण आहे. हे दाहक-विरोधी गुणधर्म रक्तवाहिन्यांवरील ताण कमी करते आणि उच्च रक्तदाब नियंत्रित करण्यास मदत करते. कोमट पाण्यात दोन चमचे त्रिफळा पावडर मिसळा व सकाळी रिकाम्या घ्यावे. हे हाय बीपी आणि हाय कोलेस्ट्रॉल यासाठी चांगले आहे.

अर्जुन (Arjuna)

     अर्जुनाच्या झाडाची सालमध्ये हायपरटेन्सिव्ह प्रॉपर्टी (Hypertensive) आहे. ही आयुर्वेदिक औषधी वनस्पती उच्च रक्तदाब नियंत्रित करण्यासाठी प्रसिध्द आहे. याव्यतिरिक्त, या औषधी वनस्पतीमध्ये इनोट्रॉपिक, अँटी-इस्केमिक, अँटीऑक्सिडंट, एंटीप्लेटलेट, हायपोलीपिडेमिक, अँटीथेरोजेनिक आणि अँटी हायपरट्रॉफिकसह अनेक औषधी गुण आहेत. हे सामान्यतः चूर्ण स्वरूपात उपलब्ध असते आणि उत्कृष्ट परिणामासाठी रिक्त पोटात सेवन केले पाहिजे.

मनुका (Resins)

     मनुका रात्रभर भिजवू त्याला  दुधात उकळवा आणि सकाळी रिकाम्या पोटी प्यावे. आपण आपल्या रोजच्या आहारात भिजलेला मनुका  मुठभर खावे. हे रक्त वाढवते आणि चांगले रक्ताभिसरण करण्यास मदत करते. जे आपल्याला रक्तदाब कमी करण्यास मदत करते.

घरगुती उपाय

 • काकडी रायता  हे लघवीचे प्रमाण वाढवणारे पदार्थ आहे. जे रक्तदाब तसेच पचन योग्य ठेवण्यास मदत करते.
 • १ चमचे कोथिंबीर रस आणि एक चिमूट वेलची पुड एकत्र करुन प्यावे. उच्च रक्तदाब कमी करण्यासाठी दिवसातून दोन किंवा तीन वेळा हे द्रावण प्यावे.
 • मूग डाळ सूप खाण्याचा प्रयत्न करा आणि त्यात कोथिंबीर, जिरे आणि चिमूटभर हळद घाला. मूग डाळ उच्च रक्तदाब कमी करण्यास मदत करते.

पथ्य

 • नियमित रक्तदाब तपासणी करणे.
 • संतुलित आहार वेळेवर सेवन करणे.
 • फळे आणि हिरव्या भाज्यांचा वापर करणे.
 • नियमित शारीरिक व्यायाम, अर्धा तास चालणे.
 • वजन कमी करणे.
 • तेलकट, खारट, आंबट आणि मसालेदार पदार्थांचे सेवन कमी करणे.
 • बार्ली ज्वारी, गहू, हरभरा यांचा जास्त वापर करणे.
 • लवकी, कारले, गाजर, मुळा, आवळा, काकडी, काळे द्राक्षे, डाळिंब, सफरचंद, अननस, थंड दूध इ.
 • वेळेवर झोपणे.
 • योग तज्ञाच्या पर्यवेक्षण अंतर्गत योग, ध्यान इत्यादींचा नियमित सराव करणे.

अपथ्य

 • मीठ जास्त प्रमाणात खाणे.
 • कोशिंबीर, दही,  लोणी, तूप, मिरचीचा जास्त वापर, लोणचे, ति, हरभरा, मोहरी तेल, आंबट फळे, दही, चहा, कॉफ इ. अधिक सेवन करणे.
 • प्राण्यांच्या चरबीचे सेवन, तेलकट पदार्थ अती प्रमाणात खाणे.
 • मद्यपान आणि धूम्रपान करणे.
 • दिवसा झोपणे आणि रात्री जागरण करणे.

उच्च रक्तदाबासाठी योग

योगमध्ये एका विशिष्ट नमुन्यात श्वास घेणे समाविष्ट आहे. जे रक्तदाब नियंत्रित करुन  तणाव  कमी करण्यास मदत करते. यामुळे हृदयाचे कार्य  वाढते. योगचा परिणाम मनावर आणि शरीरावर सकारात्मक होतो. रक्तदाब कमी करण्याचा हा एक प्रभावी मार्ग आहे. उच्च रक्तदाबासाठी काही प्रभावी योगासने येथे आहेत.

शिशुआसन (Child Pose), वज्रासन (Diamond pose), पस्चिमोत्तानासाना (Forward bend pose), शवासन (Corpse pose), सुखासन (Easy pose), अर्ध मत्स्येंद्रासन (Sitting half spinal half), बधाकोनासन (Butterly pose), सेतू बंधासन (Bridge pose), अर्ध हलसन (half plow pose)

तुम्हाला आमचा लेख कसा वाटला हे नक्की कळवा

सुविचार-“आयुष्यात भावनेपेक्षा कर्तव्य मोठे असते.